Lesson Wed gr pagbuo ng pagsasalita. Isang mabisang aralin sa pagbuo ng pagsasalita sa gitnang pangkat ng kindergarten

Layunin: bumuo ng mga ideya tungkol sa isang malusog na pamumuhay

  1. Isaaktibo at palawakin ang bokabularyo ng mga bata sa pamamagitan ng pakikilahok sa mga larong pandiwa at pagsasalita.
  2. Bumuo ng diyalogong pagsasalita: lumahok sa pag-uusap, ipahayag ang iyong pananaw, sagutin nang malinaw ang mga tanong para sa nakikinig.
  3. Matutong maunawaan ang kahulugan ng mga bugtong at lutasin ang mga ito.
  4. Pukawin ang mga positibong emosyon sa mga bata mula sa pagbabasa ng tula.
  5. Isulong ang pagkamausisa

GCD plan:

Tagapagturo

Ngayon sa klase ay makikilala natin ang malusog na pamumuhay, ano ito? Sino ang makakasagot sa akin? (Mga sagot ng mga bata)

Totoo ang sinasabi mo, para maging malusog kailangan mong kumain ng masustansyang pagkain, maghugas ng kamay, magsipilyo ng ngipin, kumilos nang madalas sa sariwang hangin, at maglaro ng sports.

Laruin natin ang larong “Say a Word” tungkol sa sports at sports equipment.

  1. Gumising ng maaga sa umaga

Kasama ang malarosas na araw,

Ako mismo ang nag-aayos ng kama

Mabilis kong ginagawa... (exercise)

  1. Hindi nasaktan, ngunit napalaki.

Dinala nila siya sa buong field.

Ngunit kung sinaktan ka nila, hindi mahalaga!

Hindi makasabay sa... (bola).

  1. Sa platform ng yelo ay may sumigaw,

Ang estudyante ay nagmamadaling pumunta sa gate -

Lahat ay sumisigaw: “Puck! Hockey stick! Hit! »

Isang masayang laro... (hockey).

  1. Maaliwalas na umaga sa tabi ng kalsada

Ang hamog ay kumikinang sa damuhan.

Ang mga paa ay gumagalaw sa daan

At tumakbo ang dalawang gulong.

Ang bugtong ay may sagot:

Ito ang aking... (bike)

  1. Sino ang makakahabol sa akin sa yelo?

May karera kami.

At hindi ang mga kabayo ang nagdadala sa akin,

At makintab... (mga isketing).

  1. Kumuha ako ng dalawang bloke ng oak,

Dalawang runner na bakal

Pinuno ko ang mga bar ng mga tabla,

Bigyan mo ako ng snow! Handa na... (paragos).

  1. Gusto kong maging isang atleta

Lumapit ako sa strongman:

- Sabihin mo sa akin ang tungkol dito,

Paano ka naging strongman?

Ngumiti siya bilang tugon:

- Napakasimple. Maraming taon

Araw-araw, bumangon sa kama,

Angat ko... (dumbbells)

Anong sports ang alam mo? (mga sagot ng mga bata)

Tama iyan! At alam mo, ang isport ay nagsisimula sa pisikal na edukasyon, bumangon ka, magpapainit kami ng kaunti (Minuto ng pagsasanay sa pisikal)

Ano ang pisikal na edukasyon?

“Fiz” at “kul” at “tu” at “ra”.

Taas kamay, ibaba ang kamay.

Ito ay "pisikal".

Pinaikot namin ang aming mga leeg na parang manibela.

Ito ay "astig".

Tumalon ng mataas na may kasanayan.

Ito ay "tu".

Tumakbo ng kalahating oras sa umaga.

Ito ay RA".

Ulitin ang lahat pagkatapos ko (ipinapakita ko ang mga paggalaw: lumiko sa mga gilid, yumuko sa mga gilid, siko-tuhod, helicopter, squat, pumalakpak sa ilalim ng tuhod)

Sa paggawa nito, ikaw ay magiging malakas, mahusay, at matapang.

Plus isang magandang figure.

Ito ang ibig sabihin ng pisikal na edukasyon!

Napakagaling mong tao! Mga tunay na atleta!

Maupo ka

At ngayon ay pag-uusapan ka namin tungkol sa iyo at sa iyong mga magulang. Anong sports ang nilalaro nila? (Mga sagot ng mga bata) Nag-aaral ka ba sa kanila? (Sagot ng mga bata) Magaling!

Nasabi na natin na ang paglalaro lang ng sports ay hindi magpapalusog sa isang tao, napag-usapan natin ang tungkol sa malusog na pagkain. Ano sa tingin mo ito? (Mga sagot ng mga bata)

Kailangan mong kumain ng maraming prutas, uminom ng natural na juice, isuko ang soda, hamburger, sandwich at French fries. Kumain ng lugaw at uminom ng gatas.

At may isa pang napakahalagang kondisyon para sa kalusugan. Ano ang ginagawa mo at ako tuwing bago kumain? (Mga sagot ng mga bata) Tama! Maghugas ka ng kamay. Bakit natin ito ginagawa (Mga sagot ng mga bata). Ano ang maaaring mangyari kung may maruming nakapasok sa ating bibig? (Mga sagot ng mga bata). Sasakit ang tiyan mo at baka may bulate ka pa.

Ngayon, isipin natin kung anong mga bagay na hindi nakakain ang maaari mong ilagay sa iyong bibig? (Mga sagot ng mga bata) Ito ay isang sipilyo, kutsara at tinidor.

Kaya, natapos na ang ating aralin, ano ang natutunan mo ngayon? (Mga sagot ng mga bata)

Kailangan mong gumalaw nang higit pa at maglaro sa labas, maglaro ng sports

kumain ng masustansyang pagkain

maghugas ng kamay at magsipilyo.

Sa artikulong ito:

Ang matagumpay na pagpapatupad ng mga gawain ng programa ng isang kindergarten ay pangunahing nakasalalay sa mga taong tinawag upang isagawa ang mga gawain ng pagpapalaki at pagtuturo sa mga batang preschool: mga tagapagturo, nannies, guro, psychologist. Lumilikha sila ng kapaligiran kung saan ginugugol ng sanggol ang halos buong araw. Ang paraan ng pamumuhay ng kindergarten, ang gawain nito, materyal at teknikal na base, at lokasyon ay mahalaga din. Kung sama-sama, ang lahat ng mga salik na ito ay tumutukoy kung gaano matagumpay ang mga gawain ng pagpapalaki, pagpapaunlad at pagtuturo sa mga batang preschool ay ipapatupad.

Ang pagiging epektibo sa paglutas ng mga isyung ito ay nakasalalay sa tapat at maingat na gawain ng mga nasa hustong gulang na nagtatrabaho sa mga bata. Ang pangunahing pamantayan para sa tagumpay ng mga guro at tagapagturo ng kindergarten ay ang kanilang pagmamahal sa mga bata at ang gawaing ginagawa nila. Ang pag-ibig ang siyang nagtutulak sa likod ng lahat ng inspirasyon at pasensya, matalinong sagot at tagubilin.

Pag-unlad ng pagsasalita sa gitnang pangkat ng kindergarten

Ang gitnang pangkat ng kindergarten ay dinaluhan ng mga batang may edad na 4-5 taon. Ang pinakaunang salik na pinagtutuunan ng pangkatang gawain ay ang pagbuo ng pagsasalita. Isinasagawa ito sa iba't ibang direksyon. Inililista namin ang pinakamahalaga sa kanila:
Lumalalim ang kaalaman ng mga bata sa iba't ibang asignatura
. Nagkakaroon ng kaalaman ang mga bata tungkol sa mga detalye at pangalan ng iba't ibang bahagi ng ilang bagay.

Sa mga klase, pinag-aaralan ang mga salita na tumutukoy sa mga katangian ng mga bagay at phenomena (hugis, kulay, sukat, texture, mga konsepto ng oras at espasyo, atbp.).
Ang bokabularyo ng mga bata na may kaugnayan sa mga propesyon ay muling pinupunan.
Natututo ang mga bata ng mga salita na nagsasaad ng mga ugnayan sa pagitan ng mga tao at pangkalahatang konsepto: damit, sapatos, gulay, prutas, muwebles, pinggan, hayop, ibon, isda, atbp.
Ang mga bata ay tinuturuan na magpangkat at pag-uri-uriin ang mga bagay na pamilyar na sa kanila (damit - tag-araw, taglamig; hayop - alagang hayop, ligaw, atbp.)
Natututo ang mga preschooler na ipahayag ang kanilang sarili sa mga pangungusap na may mas kumplikadong mga istrukturang gramatika, kung saan mayroong mga kahulugan, karagdagan, at magkakatulad na mga pangyayari.
Ang mga bata sa kanilang ikalimang taon ng buhay ay tinuturuan na ipahayag ang kanilang mga iniisip sa kumplikadong mga pangungusap, tama sa gramatika, upang ang kanilang pananalita ay maunawaan ng mga tao sa kanilang paligid.

Ang mga gawain ng guro sa yugtong ito

Upang malutas ang mga gawain na naglalayong bumuo ng talumpati, ang lahat ng mga tagapagturo at guro sa gitnang pangkat ay dapat magkaroon ng isang balangkas na plano at sadyang magsagawa ng kanilang mga klase. Abstract
dapat ipakita ang pangunahing gawain sa pag-unlad ng mga bata sa edad na ito. Ang mga klase sa pag-unlad ng pagsasalita para sa mga bata sa gitnang pangkat ng kindergarten ay pangunahing naglalayong sa kakayahang makinig nang mabuti at maunawaan ang pagsasalita. Hikayatin ang mga bata na lumahok sa mga pag-uusap ng grupo, sagutin ang mga tanong at bumalangkas sa kanila. Ang mga tala ng guro sa pag-unlad ng pagsasalita para sa mga bata sa gitnang grupo ay kinakailangang naglalaman ng mga seksyon na nagbibigay para sa pagbuo ng mga makabuluhang katangian ng bata sa lipunan: pagpigil, taktika, pakikisalamuha.
Kinakailangan na ang mga tala ng mga guro at tagapagturo ay naglalaman ng isang plano para sa pagtatrabaho sa mahusay na bahagi ng pagsasalita ng mga bata at kultura nito. Sa edad na ito, ang ganitong gawain ay higit sa lahat sa pagbuo ng phonemic na pandinig sa mga bata, ang pagbuo ng tamang pagbigkas ng mga tunog ng kanilang katutubong wika, lalo na ang mga madalas na nagiging sanhi ng pinakamalaking paghihirap para sa mga preschooler. Ang mga ito ay pagsipol, pagsirit at tunog.

Dahil ang pangunahing lugar sa pag-unlad ng pagsasalita sa edad na ito ay kabilang sa pagkukuwento, kung gayon ang lahat ng mga klase na may mga bata sa pag-unlad ng pagsasalita ay dapat na batay sa pag-unlad ng kasanayang ito. Ang mga bata ay tinuturuan na bumuo ng iba't ibang mga salaysay:

Dahil ang mga bata sa edad na ito ay hindi pa sapat na masubaybayan ang kanilang artikulasyon, ang mga plano ng aralin ay kinakailangang naglalaman ng mga punto tungkol sa trabaho sa artikulasyon ng sanggol, pagpapahayag at tempo ng pagsasalita, ang kakayahang kontrolin ang lakas ng boses, kalinawan ng pagbigkas ng salita, tamang stress, at tamang paghinga. .habang nagsasalita.

Ang pagbuo ng pagsasalita sa gitnang pangkat ay nakakaapekto sa isa pang mahalagang aspeto. Kinakailangan na may oras sa silid-aralan para sa mga gawain upang ipakilala ang mga bata sa fiction. Ang pagbabasa ng isang gawa ng fiction ay dapat maging bahagi ng lesson plan para sa bawat araw.

Mga tampok ng pagtatrabaho sa mga klase kasama ang mga bata

Ang pangunahing paraan ng pagtatrabaho sa Ang pagbuo ng pagsasalita ng apat hanggang limang taong gulang na preschooler ay pagsasanay. Ang mga klase sa pagpapaunlad ng pagsasalita ng mga bata ay pinaplano at ginaganap bawat linggo. Pagkatapos ng mga araling ito, ang materyal ay pinagsama-sama sa libreng komunikasyon.

Ang mga sanggol sa ikaapat o ikalimang taon ng buhay ay gumagawa ng isang makabuluhang hakbang sa pag-unlad, bagama't sila ay nailalarawan pa rin ng kawalang-tatag ng atensyon, mataas na emosyonalidad, at pagkapagod.

Ang mga gawain upang pagsamahin ang mga natutunang materyal, lalo na ang mga nangangailangan ng maraming pag-uulit, ay dapat na masaya at kawili-wili para sa maliliit na bata. Ito ay kinakailangan upang subukan upang matiyak na ang mga bata ay malasahan ang mga ito bilang napakahalaga at kinakailangan. Kabilang sa mga naturang aktibidad ang:

  • nagtatrabaho sa malinaw na pagbigkas ng mga tunog;
  • mga gawain upang magdagdag ng mga bagong porma ng salita sa gramatika sa pagsasalita ng mga bata;
  • pag-iipon ng mga kuwento batay sa isang larawan o mga larawan;
  • pagsasaulo ng tula at iba pa.

Dahil ang kakayahan ng mga bata sa pagkukuwento ay nasa pagbuo ng mga yugto, ang guro o tagapagturo ay kailangang isaalang-alang ito kapag siya ay nag-iipon ng mga tala ng aralin. Kapag nagtatrabaho dito, ipinapayong isama ang karagdagang oras para sa pagmuni-muni, mahaba
huminto, dahil kung wala ito ang aralin ay magiging gusot at hindi kawili-wili, at, samakatuwid, walang laman para sa maraming mga bata.

Ang interes sa aralin ay nakakamit hindi lamang sa iba't-ibang at kapana-panabik na mga handout at oral na materyal, kundi pati na rin ng positibong emosyonal na kapaligiran ng aralin. Ang lahat ay mahalaga dito: ang napiling bilis ng trabaho, isang malinaw na pagbabago ng mga yugto, i.e. ang ritmo ng aralin, ang kakayahan ng guro na mapanatili ang isang positibo, aktibong estado ng pag-iisip para sa mga bata, pati na rin ang isang magandang kalagayan. Kinakailangang magpakita ng espesyal na taktika sa mga klase, dahil ang mga bata sa edad na ito ay lubhang mahina at sensitibo sa mga pampublikong komento. Ang mabuting kalooban at karunungan sa panunumbat ay tiyak na magwawagi sa puso ng mga bata patungo sa guro.

Magiging mabuti kung, sa panahon ng mga klase, ang guro ay gagamit ng hindi direktang papuri na may kaugnayan sa mga bata, na parang kaswal na binanggit ang "sipag ni Sofia," "Ang pagkaasikaso ni Nastya," "Ang determinasyon ni Oleg," atbp. Ang pagkakaroon ng pagtanggap ng gayong katangian sa harap ng lahat, ang bata ay magsisikap na mabuhay hanggang dito. Kung kailangan mong gumawa ng isang pangungusap, kung gayon ang mga salita ng pagsaway ay dapat na hiwalay sa pangalan ng bata upang hindi maging stigma. Tama rin na magpahayag ng pagtatasa hindi sa bata mismo, kundi sa kanyang trabaho at aktibidad. Halimbawa, mas mahusay na sabihin: "Sasha, subukang gawin ito nang mas maingat" kaysa sa "Sasha, napakakulit mo!" Ang mga pangungusap ay dapat gawin sa mahinahong tono upang hindi mahikayat ang mga bata na hatulan ang kanilang kaibigan.

Kung mahiyain ang iyong anak, kailangan mong tulungan siyang malampasan ang hindi kinakailangang kahihiyan, lalo na kung nakikita mo
na alam ng sanggol ang sagot, ngunit pinipigilan siya ng takot na magsalita sa harap ng lahat. Ang gayong mahinhin na mga tao ay dapat pahintulutang sumagot mula sa kanilang mga upuan nang hindi tinatawag sa board.

Dahil ang bawat bata ay isang indibidwal, sa proseso ng paghahanda para sa aralin ay kinakailangang isaalang-alang ang mga kakaibang pang-unawa ng bawat indibidwal na bata na alam mo na. Ang isang tao ay tahimik at mahinhin - tanungin siya mula sa kanyang upuan hanggang sa masanay siya at huminto sa pagiging mahiyain, at ang ilan sa mga bata ay may tahimik na boses - kailangan mo siyang paupuin nang mas malapit upang malinaw na marinig ang mga sagot. Mas madalas na nagkakamali si Katya kaysa sa iba sa pagsagot sa mga tanong - mainam na bigyan siya ng pagkakataong sumagot nang maraming beses. Ang ganitong mga pamamaraan ng trabaho, at pinaka-mahalaga, pansin at pagmamahal sa kanilang mga mag-aaral, ay magpapahintulot sa guro na mabilis na makamit ang ninanais na mga resulta sa pagbuo ng pagsasalita ng mga bata.

Sa anumang grupo ng mga bata, lalo na sa isang grupo ng mga batang preschool, mas madaling magtrabaho kung ang nasa hustong gulang ay hindi lamang isang buod, kundi pati na rin ang pagnanais na makahanap ng isang karaniwang wika, upang makamit ang awtoridad sa mga bata, at kasama nila, ang itinakda ang mga layunin.

Elena Valentinovna Lozbeneva

pangkalahatang-ideya ng GCD para sa pagbuo ng pagsasalita sa gitnang pangkat

Paksa: "Ang aming kindergarten»

Lozbeneva E.V.

Lugar na pang-edukasyon: pagbuo ng pagsasalita.

Pagsasama: Masining at aesthetic pag-unlad.

Mga gawain:

1. Pang-edukasyon: turuan ang mga bata na malaman ang mga pangalan at patronymics ng lahat ng empleyado ng d/s; palakasin ang mga pangalan ng mga propesyon sa mga bata.

2. Pag-unlad: magpatuloy bumuo ng memorya, atensyon, pag-iisip sa pamamagitan ng mga laro at pagsasanay sa laro; bumuo aktibidad ng pagsasalita ng mga bata sa klase.

3. Pang-edukasyon: linangin ang pagmamahal at paggalang sa mga empleyado ng d/s; linangin ang isang mapagmalasakit na saloobin sa kindergarten.

Nilalaman ng programa:

Palawakin ang pang-unawa ng mga bata sa mundo ng may sapat na gulang, pukawin ang interes sa kanilang mga propesyonal na aktibidad.

Ipagpatuloy ang pagpapakilala sa mga bata ng mga bata hardin at mga empleyado nito,

Pagbutihin ang kakayahang malayang mag-navigate sa loob ng bahay kindergarten;

Bumuo ng paggalang sa trabaho ng mga empleyado kindergarten

(guro, junior, guro, direktor ng musika, kusinero, nars, tagapamahala).

Pagyamanin ang iyong bokabularyo mga pandiwa: magturo, mag-aral, magluto, magpagamot, magluto, maglaro, mag-compose, magbilang, kumanta, mag-ingat.

Paunlarin pansin sa pandinig - ang kakayahang makinig nang mabuti sa pagsasalita ng isang may sapat na gulang, lohikal na pag-iisip - pagkilala sa mga aksyon sa pamamagitan ng mga paggalaw ng katangian sa pamamagitan ng mga aktibidad;

Lagyan muli ang bokabularyo ng mga bata sa pamamagitan ng pagpapabuti ng kaalaman sa pamamagitan ng mga pangngalan (silid-tulugan, dressing room.)

Pagyamanin ang paggalang sa gawain ng mga matatanda at ang pagnanais na tulungan sila.

Itanim sa mga bata ang pagmamahal sa kanilang sarili kindergarten, pakikiramay sa mga kasama.

Panimulang gawain:

Mga pag-uusap tungkol sa mga propesyon gamit ang mga litrato;

Mga pamamasyal sa paligid kindergarten(kusina, opisina ng manager, opisina ng nars);

Pagsasadula: « Kindergarten» , "Pamilya", "Ospital";

Pagbabasa ng fiction panitikan: "Lahat ng gawa ay mabuti", "Pupunta ako sa kindergarten» .

Nagtatrabaho sa mga magulang:

Nanonood ng palabas "GOOG gabi mga bata";

Kwento ng mga magulang tungkol sa kanilang pinagtatrabahuan.

Materyal ng demonstrasyon: mga larawan sa mga propesyon ng mga tao.

Ilipat direkta mga aktibidad na pang-edukasyon.

Tagapagturo: Tingnan mo, guys.

Dumating sa amin ang mga hayop

Kilala mo ba sila, sino ito?

Mga bata: Kuneho at oso.

Tagapagturo: Oo, pero hindi sila masaya, tatanungin ko kung ano ang nangyari.

Kuneho: Nakaupo lang kami sa istante,

Sa mga laro hitsura ng mga bata

Gusto naming maglaro

At tungkol sa alam ng kindergarten!

Tagapagturo: Guys, sabihin natin sa maliliit na hayop kung ano ito kindergarten.

Tagapagturo: makinig sa isang tula tungkol sa d/s

Ang mga bata ay nakatira sa kindergarten

Dito sila tumutugtog at kumakanta,

Dito ka makakahanap ng mga kaibigan

Sumama sila sa paglalakad kasama nila.

Mga bata ang hardin ay ang aming pangalawang tahanan.

Gaano kainit at komportable ito!

Mahal mo ba siya, mga anak?

Ang pinakamabait na bahay sa mundo! (G. Shalaeva.)

Tell me, guys, ano ang pangalan natin? kindergarten?

Mga bata: " alitaptap "

Tagapagturo: Saan ito binuo? kindergarten?

Mga bata: – Gawa sa mga brick

Tagapagturo:SA. - Kaya ano ang gusali?

Mga bata: Brick.

Tagapagturo:Ilang palapag ang meron sa amin kindergarten?

Mga bata: Tatlo

Tagapagturo: Ano ang pangalan ng ating pangkat?

Mga bata: "bulaklak - pitong bulaklak" gitnang pangkat

Tagapagturo: – Saang palapag namin pangkat?

D. – Sa pangalawa

SA: Anong mga kwarto ang naroon pangkat? Ipakita.

Ano ang ginagawa nila sa locker room, sa kwarto, sa pangkat, sa banyo?

Sa hardin dapat tayong magsama-sama, hindi mag-away, tawagan ang isa't isa sa pangalan.

Tagapagturo: Sino ang naglalakad kasama ang mga bata, nag-aaral, naglalaro, nagbabasa ng mga fairy tale?

Mga bata: Ano ang mga pangalan ng mga guro?

SA: Sino ang tumutulong sa guro? (yaya, katulong ng guro)

Sino pa ang nagtatrabaho sa ating d/s?

(tagaluto, nars, doktor, karpintero, direktor ng musika, pisikal na manggagawa, manggagawa.) anong ginagawa nila?

Tagapagturo: Mga bata, ano ang pangalan ng music director, physical engineer, trabahador, karpintero...

Tagapagturo: Masaya ang kindergarten, maganda!

Well, sino ang pinakamahalaga dito?

Sino ang nakaupo sa opisina?

Lahat ng namumuno (manager)

Tagapagturo:Ano ang pangalan ng aming manager?

Mga bata: Svetlana Viktorovna

Tagapagturo:Ano ang alam mo tungkol sa trabaho ng isang manager? kindergarten?

Mga bata:Sigurado yan ng manager ng mga bata Ang hardin ay may magagandang kasangkapan at mga laruan upang maging maganda ang aming pakiramdam dito.

Tagapagturo: Maraming natutunan sina Bunny at Mishka tungkol sa amin kindergarten at tungkol sa mga iyon kung sino ang nagtatrabaho dito.

Tagapagturo: Guys, oras na para magpaalam tayo kina Bunny at Mishka.

Mga bata:Paalam

Pagninilay: Ganyan karaming tao ng iba't ibang propesyon ang nagtatrabaho sa ating mga d/s. Sama-sama nilang inaalagaan ka. At ang mga nanay at tatay ay kalmado para sa iyo. Mahal na mahal ka dito. Guys, nagustuhan niyo ba ang mga bisita namin? Ano ang sinabi mo sa kanila tungkol sa aming kindergarten? Iimbitahan ba natin sina Masha at Bunny na sumama sa amin? (mga sagot ng mga bata!

Mga publikasyon sa paksa:

Buod ng isang komprehensibong aralin sa pagbuo ng pagsasalita at artistikong pagkamalikhain sa gitnang pangkat na "Pagbisita sa isang fairy tale" PAKSA: "Pagsubaybay sa kaalaman, kasanayan at kakayahan sa larangan ng edukasyon ng "Cognition" (pag-unlad ng pagsasalita) at artistikong pagkamalikhain." LAYUNIN: Tukuyin.

Buod ng mga aktibidad na pang-edukasyon para sa pagbuo ng pagsasalita sa gitnang grupo gamit ang mga elemento ng TRIZ na "Winter - Summer" Buod ng mga aktibidad na pang-edukasyon para sa pagbuo ng pagsasalita sa gitnang pangkat gamit ang mga elemento ng TRIZ. Paksa: "Winter - Summer" (paglutas ng mga problema sa mga kontradiksyon) Software.

Buod ng mga aktibidad na pang-edukasyon para sa pagbuo ng pagsasalita sa pangalawang pangkat ng speech therapy na "Sabihin natin kay Teddy Bear ang tungkol sa kasiyahan sa taglamig" Paksa: "Sabihin natin sa oso ang tungkol sa kasiyahan sa taglamig." Nilalaman ng programa: Mga layuning pang-edukasyon: linawin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa pagkakaiba-iba.

Buod ng mga aktibidad na pang-edukasyon para sa pagbuo ng pagsasalita sa pangalawang pangkat ng junior. Tema ng ospital Buod ng aralin sa GCD sa pagbuo ng pagsasalita (tema "Ospital") Mga Layunin: upang pagsamahin ang dating nakuhang kaalaman tungkol sa gawain ng isang doktor; lagyang muli ang bokabularyo ng mga bata.

Mga Layunin: upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga fairy tale at fairy-tale character. bumuo ng isang pagnanais para sa tumpak na paggamit ng mga salita;

Buod ng isang aralin sa pagbuo ng pagsasalita para sa mga bata sa gitnang pangkat. Paksa: “Pagbisita kay Lola Efrosia” Buod ng isang aralin sa pagbuo ng pagsasalita para sa mga bata sa gitnang pangkat. Paksa: “Pagbisita kay Lola Efrosia.” Layunin: 1. O. Magturo nang may ekspresyon, emosyonal.

Buod ng isang aralin sa pagbuo ng talumpati para sa pangkat ng paghahanda Paksa: "Pagbuo ng isang mapaglarawang kwento" Nilalaman ng programa: 1. Tinitiyak ang isang holistic na persepsyon ng larawan. Palakasin ang kakayahan ng mga bata sa pagbuo ng magkakaugnay na kuwento - mga paglalarawan batay sa larawan.

Buod ng aralin sa pagbuo ng talumpati sa unang junior group na “Balapan” Tagapagturo: Orazalina G. S. Paksa: “Pagdalaw sa lola” Layunin: Upang pagsama-samahin.

Buod ng isang aralin sa pagbuo ng pagsasalita sa gitnang pangkat Paksa: "Sa kaharian ng mga libro - isang matalinong estado" Nilalaman ng programa: Matutong matukoy ang mga katangian ng papel sa pamamagitan ng pagpindot, maghanap ng mga bagay na papel sa mga bagay na ginawa mula sa iba.

Buod ng aralin para sa nakatataas na grupo sa pagbuo ng pagsasalita Paksa: "Transport" Buod ng isang aralin sa senior group sa pagbuo ng pagsasalita Paksa: "Transport" Layunin: paglilinaw at pagpapalawak ng bokabularyo ng mga bata

Institusyong pang-edukasyon sa preschool na badyet ng estado

kindergarten No. 81 ng pangkalahatang uri ng pag-unlad na may priyoridad na pagpapatupad ng mga aktibidad sa pag-unlad ng cognitive at pagsasalita ng mga bata

Vyborg district ng St. Petersburg

Abstract: "Aralin sa pagbuo ng pagsasalita sa gitnang pangkat."

Ginawa: guro

Petrova Victoria Alekseevna

Saint Petersburg

I-download:


Preview:

Institusyong pang-edukasyon sa preschool na badyet ng estado

kindergarten No. 81 ng pangkalahatang uri ng pag-unlad na may priyoridad na pagpapatupad ng mga aktibidad sa pag-unlad ng cognitive at pagsasalita ng mga bata

Vyborg district ng St. Petersburg


Abstract:

Nakumpleto ni: guro


Petrova Victoria Alekseevna


Saint Petersburg

2017

Abstract:

"Aralin sa pagbuo ng pagsasalita sa gitnang pangkat."

Aralin sa pagbuo ng pagsasalita para sa mga bata sa gitnang pangkat sa paksa: "Paglalakbay sa lupain ng mga kulay na lapis"

Pagsasama-sama ng mga lugar na pang-edukasyon: pag-unlad ng nagbibigay-malay, pag-unlad ng pagsasalita, pag-unlad ng panlipunan at komunikasyon.

Mga teknolohiyang ginamit: health-saving, gaming, ICT.

Mga Layunin: upang bumuo ng diyalogo at monologue na pagsasalita ng mga bata, upang akayin sila sa independiyenteng pagpapatuloy ng fairy tale na sinimulan ng guro.

Mga gawain.

Pang-edukasyon:pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa nakapaligid na katotohanan, iugnay ang mga kulay sa mga bagay. Matutong gumamit ng wastong pang-uri sa pananalita at bumuo ng mga salita gamit ang mga panlapi. Patuloy na magtrabaho sa malinaw na pagbigkas ng mga salita at parirala. Ipagpatuloy ang pag-aaral upang makahanap ng isang tiyak na tunog sa mga salita. Magsanay ng kakayahang hatiin ang mga salita sa mga bahagi at gumamit ng mga diagram. Unawain at ipaliwanag ang mga konsepto ng "tunog" at "titik", patinig at katinig, matigas at malambot.

Pag-unlad: pag-unlad ng mga proseso ng pag-iisip: atensyon, memorya, pag-iisip. Isulong ang pagbuo ng magkakaugnay na pananalita, articulation apparatus, phonemic na pandinig.

Pang-edukasyon: upang linangin ang pagnanais na mag-aral, tiyaga at kakayahang maisagawa ang mga gawain ng guro.

Materyal para sa GCD:

Tula ni A. Wenger “Colors of the Rainbow”. Mga lapis na may kulay: pula, orange, dilaw, berde, asul, indigo, violet. "Magic bag" Mga larawan ng eksena tungkol sa taglamig, tagsibol, tag-araw at taglagas. Maraming kulay na bukal para sa pisikal na edukasyon. Mga workbook para sa bawat bata. E.V. Kolesnikova "mula sa salita hanggang sa tunog." Katamtamang laki ng bola ng goma.

Direktang pang-edukasyon na aktibidad:

Ang mga bata ay nakaupo sa kalahating bilog sa mga upuan sa harap ng magnetic board.

Guys, tingnan mo ang mga kulay sa paligid natin. Bakit nagpinta ng mga muwebles, tela, at laruan ang mga tagabuo, pintor, at manggagawa sa iba't ibang kulay? Mahilig ka bang gumuhit? Anong kulay ang paborito mong lapis?

Ang guro ay namamahagi ng mga kulay na lapis sa mga bata (opsyonal).

Tingnan mo, naging mga makukulay na lapis ka. Ngayon ay sasabihin ng bawat isa sa iyo ang tungkol sa iyong sarili (kung anong kulay ito, kung ano ang maaaring iguhit sa kulay na ito) At tutulungan kita at magbasa ng mga tula.

PULA.

Tumubo ang pulang labanos sa hardin

May mga pulang kamatis sa malapit,

May mga pulang tulips sa bintana,

Ang mga pulang mansanas ay nakahiga sa lupa.

(Pagkatapos ng tula, ang bata ay nagsasalita tungkol sa pulang lapis. Tiyakin na ang sagot ay nasa kumpletong mga pangungusap).

Kahel.

Orange fox

Nanaginip ako tungkol sa mga karot buong gabi,

Mukhang isang fox tail -

Orange din.

Ngayon ang "orange na lapis" ay magsasabi sa atin tungkol sa sarili nito.

DILAW.

Ang dilaw na araw ay tumitingin sa lupa,

Isang dilaw na sunflower ang nanonood ng araw.

Ang mga dilaw na peras ay nakasabit sa mga sanga,

Ang mga dilaw na dahon ay lumilipad mula sa mga puno.

Ngayon ang "dilaw na lapis" ay magsasabi tungkol sa sarili nito.

BERDE.

Lumalaki kami: berdeng mga sibuyas

At berdeng mga pipino,

At sa labas ng bintana ay may berdeng parang

At ang puno ay berde.

May isang berdeng bahay sa ilalim ng berdeng bubong,

At isang masayang gnome ang naninirahan dito,

Nakasuot siya ng bagong berdeng pantalon,

Na tinahi mula sa mga dahon ng maple.

Ang "berdeng lapis" ay lumalabas at nagsasalita tungkol sa kanyang sarili.

ASUL.

Isang isla sa asul na dagat

(mahaba ang daan patungo sa isla),

At isang bulaklak ang tumubo dito -

Asul - asul na cornflower.

Ang "Blue Pencil" ay nagsasalita tungkol sa sarili nito.

VIOLET.

Pagod na ang lilang violet sa pamumuhay sa kagubatan,

Kukunin ko ito at dadalhin sa aking ina sa kanyang kaarawan.

Siya ay mabubuhay kasama ang lilang lila

Sa mesa sa isang magandang plorera sa tabi ng bukas na bintana.

Ang "Purple Pencil" ay nagsasalita din tungkol sa sarili nito.

Bakit kailangan ang mga lapis? Paano mo dapat pangasiwaan ang mga ito? Saan nakalagay ang mga lapis? Ngunit hindi lamang mga lapis ang kulay, kundi pati na rin ang musika. Anong uri ng musika sa tingin mo ang maaaring "kulay"? Ngayon, kumuha tayo ng maraming kulay na bukal at ipakita ang ating kulay na sayaw.

PISIKAL NA MINUTO.

Phonogram "multi-colored game" na may mga bukal.

Ngayon ang lahat ay nakatayo sa isang bilog at lalaruin namin ang larong "Big - Small". Pangalanan ko ang isang malaking bagay, at ang isa kung kanino ko ihahagis ang bola

BAHAY - BAHAY, BOLA - BOLA, PILLOW - PILLOW, Balahibo - Balahibo, upuan - upuan, TABLE - MESA, SOFA - SOFA, WINDOW - WINDOW, DOOR - DOOR, COAT - COAT, AKLAT - AKLAT, DAHON - DAHON.

Ngayon, tingnan ang mga lapis at sabihin sa akin ang tungkol sa kanila, kung ano ang mga ito. (Mahaba, kahoy, maraming kulay, makinis, may ribed, matalim...) Nakikita at nararamdaman natin ang lahat ng ito. Paano kung maglagay tayo ng mga lapis sa isang opaque na bag, ilagay ang ating kamay dito at subukang pag-usapan ang tungkol sa isang lapis? Posible bang matukoy ang kulay ng isang lapis na nakahiga sa isang bag?

Ngayon tingnan ang larawan (tagsibol). Sabihin sa akin kung anong kulay ang mga bagay sa larawan, kung aling lapis ang pinakamadalas na gumuhit dito.

Ang parehong bagay ay sinabi tungkol sa larawan tungkol sa tag-araw, taglagas at taglamig.

Magaling boys. Ngayon tingnan kung ano ang mayroon tayo sa ating mga mesa? Tama, ito ang aming mga notebook. Ngunit bago tayo magsimulang magtrabaho sa kanila, tandaan natin kung ano ang "tunog" (ito ang ating sinasabi at naririnig). Ano ang "liham" (ito ang isinusulat at nakikita natin). Anong mga tunog ang tinatawag nating mga patinig (na maaaring kantahin at bunutin?) Anong mga tunog ang mga katinig (hindi natin mabubunot at ang ating mga labi, o ngipin, o dila ay tumutulong sa atin).

Ginagawa ang trabaho sa mga workbook ni Kolesnikova.

Paksa Blg. 25. “Tunog G - K. Pagpinta ng mga bagay. Pagmomodelo. Pakikinig ng nursery rhymes.

Magaling, nag-ehersisyo ka nang husto ngayon. Ano ang pinaka nagustuhan mo? At talagang nagustuhan ko kung gaano ka matulungin, kung gaano mo natapos ang lahat ng mga gawain. Narito ang mga kahon sa aking magic bag. I wonder anong meron? Ito ay mga lapis na may kulay. Ngayon ay sa iyo na sila, at maaari kang gumuhit ng kahit anong gusto mo sa kanila.


GCD para sa pagbuo ng pagsasalita sa gitnang pangkat na "Forest Parcel"

Paglalarawan ng trabaho: Buod ng direktang aktibidad na pang-edukasyon para sa mga bata ng gitnang pangkat na "Forest parcel". Ang materyal ay magiging kapaki-pakinabang sa mga guro ng mga pangkat ng preschool. Ito ay isang buod ng isang araling pang-edukasyon para sa mga preschooler 4-5 taong gulang, na naglalayong gawing pangkalahatan at pagsama-samahin ang paksang "Mga Ligaw na Hayop".
Target: Pagpapalawak ng bokabularyo at pagsasama-sama ng kaalaman sa mga pangalan ng mga ligaw na hayop sa mga preschooler.
Mga gawain:
1. Pagsasama-sama sa pananalita ng mga pangalan ng mababangis na hayop at kanilang mga anak, bahagi ng katawan, at tirahan.
2. Pagbuo ng pag-iisip batay sa mga deskriptibong bugtong.
3. Pagsasama-sama ng kakayahang bumuo ng isang kuwento gamit ang mnemonic tables.
4. Pag-unlad ng pinong mga kasanayan sa motor ng mga daliri.
Pagsasama-sama ng mga lugar na pang-edukasyon:"Cognition", "Communication", "Artistic creativity", "Socialization", "Reading fiction".
Mga materyales para sa trabaho:
- parsela na may mga kandado, sulat;
- mga card na naglalarawan sa mga tahanan ng mga ligaw na hayop;
- larong didactic: "Kaninong buntot? ”;
- mga larawan ng paksa na naglalarawan ng mga ligaw na hayop at kanilang mga anak.
Panimulang gawain: Pagkilala sa mga ligaw na hayop sa mga klase sa pamilyar sa labas ng mundo, sa pamamagitan ng panlabas na mga laro, imitasyon ng mga paggalaw ng hayop. Pagsasagawa ng mga pagsasanay sa daliri, paghula at pag-imbento ng mga bugtong. Tagapagturo: Magandang umaga, guys. Kaninang umaga ay dinala ang isang pakete at isang sulat sa aming grupo. Basahin natin ang sulat.
Hello guys!
Nagpapadala kami sa iyo ng parsela na may mga regalo para sa iyo. Ngunit upang mabuksan ito at malaman kung kanino ito galing, kailangan mong makapasa sa mga pagsusulit. Para sa bawat pagsubok na iyong ipapasa, makakatanggap ka ng susi sa lock. Nais ka naming good luck!

Tagapagturo: Well, guys, handa na ba kayo para sa pagsusulit? (mga sagot ng mga bata)
Tagapagturo: Upang matutong magsalita nang maganda at tama, kailangan mong pag-initan ang ating dila.
1. "Ngiti", "Bakod"
Napangiti ang aming mga labi
Dumiretso sila sa tenga ko.
Subukan mong "At-at-at" sabihin,
Ipakita mo sa akin ang iyong bakod.

2. "Tube"
Dumating sa amin ang isang sanggol na elepante,
Kamangha-manghang bata
Tingnan ang sanggol na elepante
Hilahin ang iyong mga labi gamit ang iyong proboscis.

3. “Smile” / “Tube”
Kung ang ating mga labi ay ngumiti,
Tumingin - lumilitaw ang isang bakod.
Paano kung ang mga espongha ay isang makitid na tubo,
Kaya, maaari tayong maglaro ng pipe.

4. "Manood"
Sunod-sunod, sunod-sunod
Ang mga arrow ay gumagalaw sa isang bilog.
Dinilaan mo ang magkabilang labi

Ipakita sa akin kung paano gumagalaw ang mga arrow.

5. "Pendulum"
Ang mint ay gumagalaw sa orasan:
Sa kaliwa ay isang tik, at sa kanan ay ganoon.
Kaya mo yan:
Tik at kaya, tik at iba?

6. "Swing"
Sa isang masayang swing
Umupo sina Tanya at Nikita.
Bumaba ang swing
At pagkatapos ay lumipad sila.
Kasama ang mga ibon, malamang
Gusto nilang lumipad palayo.

Tagapagturo: Magaling, ginawa mo nang maayos ang iyong warm-up. Kaya, ang unang pagsubok ay paghula ng mga bugtong (kung ang sagot ay tama, isang imahe ng isang hayop ang ipinapakita).
Anong uri ng hayop sa gubat ito?
Nakatayo na parang haligi sa ilalim ng puno ng pino?
At nakatayo sa gitna ng damo -
Ang mga tainga ay mas malaki kaysa sa ulo.
Sagot: liyebre
Sino ang malamig sa taglagas?
Naglalakad na madilim at gutom? (Lobo)

Ang maluwalhating taong mapula ang buhok na ito
Malago ang buntot, puting tiyan,
Isang napaka nakakatakot na trick
Binibilang ang mga manok sa kulungan
At matatakot nito ang mga may-ari,
Agad siyang tatakbo palayo at diretso sa kagubatan.
Sagot (fox)

Natutulog siya sa isang butas sa mahabang taglamig,
Ngunit sa sandaling ang araw ay nagsimulang uminit,
Sa kalsada para sa pulot at raspberry
Paalis na…
Sagot (Oso)

Nakasuot ako ng malambot na fur coat at nakatira sa isang masukal na kagubatan.
Sa isang guwang sa isang lumang puno ng oak ay gumagapang ako ng mga mani.
Sagot (Ardilya)

Magaling boys. Nalutas ang lahat ng mga bugtong. Narito ang unang susi sa lock. Sabihin mo sa akin, anong mga hayop ang nahulaan natin sa mga bugtong? (mga sagot ng mga bata). Bakit sila tinatawag na? (mga sagot ng mga bata). Tama, ang mga mababangis na hayop ay nakatira sa kagubatan, at bawat isa ay may kanya-kanyang bahay. Ang susunod na pagsubok ay tinatawag na "Sino ang nakatira saan?"

Sa mga mesa ay may mga card na may mga larawan ng isang hayop at isang tahanan. Hinihiling sa mga bata na ikonekta ang hayop at ang tahanan nito gamit ang isang linya. Kapag nakumpleto ang gawain, ang guro ay nagtatanong ng mga kaugnay na katanungan:
Saan nakatira ang lobo? (Sa lungga)
Saan nakatira ang ardilya? (Sa guwang.)
Saan nakatira ang fox? (Sa mga butas.)
Saan nakatira ang liyebre? (Sa ilalim ng bush.)

Tagapagturo: Mahusay, nakapasa kami sa pagsubok na ito. Narito ang pangalawang susi sa lock. At ang aming susunod na pagsubok ay tinatawag na "Pangalanan ito nang tama."
Pumili ang bata ng isang larawan mula sa seryeng "mga hayop at kanilang mga sanggol" at sinabing:
Fox - fox - maliit na fox (fox cubs)
Lobo - she-wolf - lobo na anak (lobo na anak)
Bear - she-bear - cub (mga anak)
Hare - hare - maliit na liyebre (hares)
Squirrel – ardilya – baby squirrel (mga baby squirrel)

Tagapagturo: Magaling. At para dito nakakakuha kami ng isa pang susi. Ngayon iminumungkahi kong magpahinga ka ng kaunti. (pisikal na minuto)
Mga malikot na hayop.

Tumalon ang kuneho sa mga palumpong,
Sa pamamagitan ng latian at sa ibabaw ng hummocks.
Ang ardilya ay tumatalon sa mga sanga
Dinadala ang kabute sa mga baby squirrel.
Isang oso na may clubfoot ang naglalakad,
Siya ay may baluktot na mga paa.
Walang landas, walang landas
Gumugulong ang isang prickly hedgehog. Tumalon sila sa dalawang paa, na gumagawa ng "mga tainga" mula sa kanilang mga palad.

Tumalon sila na nakabaluktot ang kanilang mga braso sa harap ng kanilang dibdib.

Gumagala sila.

Ilipat sa isang kalahating squat, paggawa ng round backs.

Tagapagturo: Ikaw at ako ay nakapagpahinga na, ngunit may pagsubok pa rin, at ito ay tinatawag na "Gumawa ng kwento."
Ang bata ay hinihiling na pumili ng isang imahe ng isang hayop at gumamit ng isang mnemonic table upang bumuo ng isang kuwento. Naririnig ang mga sagot ng mga bata.

Tagapagturo: Tapos na ang isa pang pagsubok, at mayroon tayong isa pang susi. Ang huling pagsubok na natitira ay "Kaninong buntot?"
Sa mga mesa ay mga larawan ng mga hayop na walang buntot. Hinihiling sa bata na hanapin ang nais na buntot at idikit ito, habang pinangalanan kung kaninong buntot ito (fox, lobo, ardilya, liyebre).
Tagapagturo: Guys pasado na lahat ng test, tignan natin kung ano ang nasa loob ng package (binuksan nila, may treat).
Educator: Sino sa tingin mo ang nagpadala sa iyo ng package? (mga sagot ng mga bata). Tama, pinadalhan ka ng mga naninirahan sa kagubatan ng mga regalo.
Ibinibigay ang mga treat sa mga bata.