Jinsi ya kuunda mpango wa somo: maagizo ya hatua kwa hatua. Upangaji wa somo

Kazi ya mwalimu shuleni inahitaji upangaji makini wa shughuli zake na kazi za wanafunzi wake. Hii inaruhusu sisi kupata hitimisho juu ya ufanisi wa mafunzo kwa kipindi fulani.

Kiini na malengo ya kupanga

Kazi ya mwalimu inahusisha maendeleo ya shughuli zilizodhibitiwa wazi ili kukuza ujuzi, ujuzi na uwezo kwa wanafunzi. Mipango ndio msingi wa kazi ya kuweka malengo ya elimu. Mchakato wa kujifunza unasimamiwa kwa usahihi kupitia utayarishaji wa miongozo. Mpango wa kazi ni mchoro wa utaratibu wa vitendo vya walimu, mkurugenzi na naibu wake, ambayo inalenga kuongeza ufanisi wa mafanikio ya wanafunzi na kutabiri kazi ya shule kwa ujumla. Kwa kuongeza, inafanya uwezekano wa kutambua mbinu kuu za kazi katika darasani. Mpango wa kazi unaonyesha mzunguko wa shughuli za darasani na za ziada, masomo ya mtu binafsi, Olympiads na mashindano. Kwa hivyo, hii ndio lengo la mchakato wa ufundishaji, ulioonyeshwa kwa maandishi.

Malengo makuu ya kupanga:

  • Uundaji wa malengo ya kujifunza.
  • Taarifa ya matatizo ya mchakato wa elimu.
  • Matarajio ya shughuli za ufundishaji za shule.
  • Mafunzo ya juu kwa wafanyikazi wa taasisi za elimu.
  • Uundaji wa msingi wa ulinzi wa kijamii wa wanafunzi na waalimu.
  • Utambulisho wa ufanisi wa mchakato wa elimu.

Kutambua fursa za kujifunza

Mpango wa mwaka unaonyesha kazi kuu ambazo taasisi ya elimu inajiwekea. Inaonyesha matarajio ya maendeleo ya watoto wa shule wa vikundi tofauti vya umri. Mipango ni fursa ya kutabiri mabadiliko ya wafanyakazi na urekebishaji, kuanzisha ubunifu, kuboresha kiwango cha vifaa katika madarasa na taaluma ya walimu.

Utambulisho wa matarajio unategemea viwango na sheria katika uwanja wa elimu, habari katika tasnia hii inayopatikana kupitia ufuatiliaji na uchambuzi. Ili kuunda mpango, utahitaji lengo wazi, uratibu wa vitendo kati ya waalimu, kati ya wazazi na wanafunzi. Unahitaji kujua bajeti yako ya matumizi.

Mpango huo umeundwa na baraza la shule au taasisi nyingine ya elimu. Inapitishwa kwenye mkutano mkuu. Inahitajika kuongozwa katika uundaji wa mpango na mfumo wa mpangilio, kazi uliyopewa, na rasilimali zinazopatikana.

Maendeleo ya taasisi ya elimu

Mpango wa maendeleo ya shule unalenga kuongeza kiwango cha maarifa ya wanafunzi kwa kutumia ya hivi punde.

Malengo makuu ya mipango ya maendeleo ni:

  • Zingatia uvumbuzi katika ufundishaji.
  • Uundaji wa maadili kati ya wanafunzi: maadili, kiroho, kiraia.
  • Kuongeza hisia ya wajibu, uhuru, mpango, wajibu.
  • Kama sehemu ya mpango wa maendeleo, walimu lazima waanzishe mbinu za hivi punde zaidi za elimu na malezi ya watoto wa shule, teknolojia za kudumisha afya, na kuweka malengo mahususi, wakiongozwa na fundisho la ujifunzaji unaomlenga mwanafunzi.
  • Utawala wa shule una jukumu la kutoa njia za kupata maarifa na ujuzi, kwa mbinu na teknolojia, na kwa sifa za wafanyikazi wa kufundisha. Kazi kuu ni kuweka mfumo wa udhibiti wa mchakato wa elimu.

Matokeo ya mipango ya maendeleo inapaswa kuwa: kuongeza kiwango cha ujuzi na ujuzi wa wanafunzi, kuunda hali kwa ajili ya maendeleo ya utu wa mwanafunzi, na kuanzisha teknolojia za ubunifu.

Upangaji wa muda mrefu

Kigezo kuu cha uainishaji ni muda. Kwa hivyo, kuna aina mbili za msingi: za muda mrefu na za muda mfupi.

Kusudi la kwanza ni kuunda miongozo kwa muda mrefu. Kitengo cha wakati kuu ni mwaka wa masomo. Ni nini kinachojadiliwa?

  • Jinsi ya kuomba kujiunga na shule.
  • Shirika la kazi na wazazi.
  • Ushirikiano na taasisi za matibabu na elimu ya juu.
  • Jinsi ya kukuza utu wa watoto kupitia shughuli za ziada.

Je, ni thamani gani ya kupanga kwa muda mrefu? Inaonyesha malengo ya kimataifa ya shule na wafanyikazi wake. Malengo mapana yana matokeo ya maana, kwa hivyo yanapaswa kushughulikiwa kwa uwajibikaji.

Mipango ya muda mfupi

Upangaji wa muda mfupi unazingatia zaidi. Haijazingatia mchakato wa elimu kwa ujumla, lakini kwa utu wa kila mwanafunzi. Ikiwa tutachukua mfano wa mpango, tutaona ndani yake mahitaji ya makundi mbalimbali ya umri na watoto maalum. Kwa mfano, inawezekana kufanya kazi na wanafunzi maalum kwa misingi ya mtu binafsi. Madhumuni ya madarasa kama haya ni kuongeza kiwango cha maarifa cha mwanafunzi, kwa kuzingatia upekee wa mtazamo wake, kumbukumbu, na umakini.

Kitengo cha muda katika upangaji wa muda mfupi ni siku ya shule, wiki, robo, somo. Kikundi cha umri wa wanafunzi, hali ya nje (hali ya hewa, hali ya hewa, msimu), hali ya mwanafunzi fulani, na malengo yao yanazingatiwa.

Mpango wa kazi wa majira ya joto hukuruhusu kufikiria kupitia shughuli za wanafunzi katika kipindi cha ziada cha masomo: hizi ni shughuli za burudani na burudani.

Upangaji wa mada

Inafanywa kwa misingi ya mtaala ulioidhinishwa na Wizara ya Elimu. Upangaji wa mada ya kalenda - ukuzaji wa mpango wa kusoma taaluma fulani katika mwaka wa masomo, muhula, robo. Katika ngazi ya serikali, kanuni zimeandaliwa ambazo zinasimamia sheria zake.

Mpango wa mada hutoa uwekezaji fulani wa wakati na bidii katika kusoma kozi, kuweka malengo na shida. Inaelezea ujuzi muhimu ambao mwanafunzi lazima ajue. Mipango ni hati zilizopangwa kulingana na ambayo kila mada inapaswa kusomwa kwa idadi maalum ya masaa. Maagizo haya yanatolewa na mwalimu mwenyewe, na mwisho wa kozi ana nafasi ya kuamua kiwango cha mafanikio ya malengo ya elimu na maendeleo.

Kazi ya usimamizi wa shule ni kufuatilia utekelezaji wa mpango huo, ambao, pamoja na mada na wakati, unaonyesha vifaa vya kufundishia vya kusoma. Mipango ni njia ya kuamua visaidizi vya kufundishia na sheria za matumizi yake katika somo.

Upangaji wa somo

Sehemu ndogo zaidi katika kupanga mipango ni mwongozo wa hatua kwa kila somo. Malengo ya somo, aina ya somo na hatua zake kuu, na matokeo ya kujifunza huamuliwa.

Lazima ifuate mtaala wa somo, pamoja na mpango wa mada. Thamani yake ni kwamba mwalimu ana nafasi ya kusambaza wakati kwa mada. Je, tunapaswa kuongozwa na nini? Kwanza, programu. Pili, utata wa mada. Baadhi ya matatizo yanahitaji utafiti wa kina na muda zaidi. Tatu, sifa za mtu binafsi za mtazamo wa wanafunzi katika darasa fulani.

Malengo ya kujifunza ni yapi?

Wazo la lengo la utatu ni la msingi hapa:

  • Utambuzi. Huamua kiwango, wingi na ubora wa maarifa ambayo mwanafunzi anapaswa kuimarika katika somo. Ujuzi huu lazima uwe wa msingi, wa kina, wa maana. Kwa mfano, katika kozi ya historia, upangaji wa somo hujumuisha orodha ya tarehe, takwimu za kihistoria, na dhana ambazo mwanafunzi lazima azimilishe wakati wa kufahamu maarifa juu ya mada.
  • Kielimu. Kwa kuwa malezi ya utu ni moja wapo ya kazi za shule, upangaji wa somo huamua ni sifa gani za tabia zinazopaswa kuingizwa kwa mwanafunzi. Kwa mfano, uzalendo, heshima kwa wandugu, hisia ya wajibu, uvumilivu.
  • Kimaendeleo- ngumu zaidi. Hapa, ukuaji wa mseto wa mwanafunzi ni muhimu: hisia, akili, motor, hotuba na zaidi.

Lengo haipaswi kuandikwa tu katika mpango. Inahitajika kuangalia ubora wa matokeo yaliyopatikana mwishoni mwa somo. Ikiwa mwalimu hajafuatilia ubora wa kujifunza nyenzo - ujuzi na ujuzi - somo kama hilo haliwezi kuchukuliwa kuwa la ufanisi.

Kuna aina gani ya masomo?

Kupanga kunahusisha kuamua aina ya somo. Wao ni kina nani? Kigezo kuu cha uainishaji ni lengo. Kulingana na hilo, masomo yanajulikana:

  • Kupata maarifa ya kitu ambacho hakijasomwa hapo awali. Mbinu anazotumia mwalimu hutegemea umri wa hadhira na mada mahususi.
  • Kujifunza kwa ustadi ni somo ambalo aina mpya za kazi zinajaribiwa. Kwa mfano, maabara au vitendo.
  • Utaratibu na ujumuishaji wa maarifa - ujumuishaji wa yaliyojifunza hapo awali.
  • Udhibiti wa ubora wa kile kinachojifunza. Kuweka tu, ni mtihani, lakini aina za utekelezaji wake zinaweza kuwa tofauti - mdomo au maandishi, mtu binafsi au mbele.
  • Pamoja - somo ambalo linajumuisha kujifunza mpya na kuimarisha nyenzo za zamani.

Aina ya mwisho hutokea mara nyingi - kazi kadhaa za didactic zinaweza kuweka na kutatuliwa.

Maarifa mapya hupatikana kupitia mihadhara, mazungumzo, matumizi ya vifaa vya kiufundi vya kufundishia, na kazi za kujitegemea. Uundaji au ujumuishaji wa ujuzi unaweza kufanywa wakati wa safari, kazi ya maabara, au semina. Uwekaji utaratibu na udhibiti wa maarifa ni pamoja na majaribio yaliyoandikwa na kazi huru, au aina za mtu binafsi.

Kila aina ina muundo maalum, ambao umedhamiriwa na malengo yaliyowekwa Kwa kuzingatia malengo ya kujifunza na kutenda kulingana na mpango, unaweza kufundisha nyenzo kwa ufanisi zaidi, na itakuwa rahisi kwa wanafunzi kuiga.

Jinsi ya kuunda mpango wa somo?

Mipango ni jambo la lazima katika kazi ya mwalimu. Utalazimika kuzikusanya - lakini hii sio hitaji rasmi. Kuwa na mpango kutafanya kazi iwe rahisi kwa sababu unaweza kufikiria kupitia maelezo yote mapema.

Hapa kuna mfano wa mpango wa somo la historia juu ya mada "Vita vya Pili vya Ulimwengu."

Lengo la utambuzi: wanafunzi lazima wawe na ujuzi wa dhana: "blitzkrieg", "operesheni ya kukera", "Muungano wa Kupambana na Hitler", "kulazimisha" na tarehe kuu.

Kielimu: malezi ya hisia ya uzalendo, heshima kwa kazi ya mashujaa wa vita.

Maendeleo: unganisha uwezo wa kutumia ramani ya kihistoria, fanya kazi kwa kutumia masharti na dhana, thibitisha mawazo yako, fanya kazi kwa kufuata mpangilio wa matukio, na ulandanishe matukio.

Njia za elimu: ramani, vitabu vya kiada, kitabu cha mtihani.

Aina ya somo: pamoja.

Wakati wa madarasa

1. Kuwasalimia wanafunzi.

2. Kusasisha maarifa ya kimsingi (kwa kuzungumza na darasa):

  • Je, hali ya kisiasa ya ndani nchini Ujerumani ilikuwaje mwishoni mwa miaka ya 30 ya karne ya ishirini? Na katika USSR?
  • Eleza mfumo wa mahusiano ya kimataifa. Mashirika gani yaliundwa? Hali ya mfumo wa Versailles-Washington ilikuwaje?
  • Ni nchi gani unaweza kuzitaja kama viongozi mnamo 1939 na kwa nini?

3. Kusoma nyenzo mpya kulingana na mpango:

  • Shambulio la Ujerumani dhidi ya Poland.
  • Uchokozi kuelekea USSR.
  • Hatua ya awali ya vita.
  • Miaka ya kugeuka: Stalingrad na Kursk Bulge.
  • Kuchukua mpango wa kimkakati. USSR iko kwenye kukera. Ukombozi wa maeneo.
  • Kampeni ya Kijapani.
  • Matokeo ya vitendo vya kijeshi.

4. Kuunganishwa kwa ujuzi uliopatikana - njia ya uchunguzi iliyoandikwa hutumiwa. Jaribio la kazi kutoka kwa kitabu maalum cha matatizo.

5. Matokeo (kazi ya nyumbani, kupanga daraja).

Badala ya hitimisho

Upangaji mzuri wa shughuli za kielimu shuleni ndio ufunguo wa maarifa ya hali ya juu na yenye nguvu ya wanafunzi. Inafanya uwezekano wa kuamua kiwango cha maandalizi ya watoto wa shule. Kupanga ni ufunguo wa utekelezaji mzuri wa kazi ya kuweka malengo ya elimu. Chanzo kikuu cha kuandaa mpango ni mtaala - kwa msaada wake, somo, mada, na maagizo ya kila mwaka ya shughuli za kielimu huundwa.

Somo zuri na la manufaa haliwezi kufundishwa bila maandalizi. Ndiyo maana ni muhimu sana kufikiria kuhusu hatua yake mapema. Kiwango cha Jimbo la Shirikisho cha Elimu ya Msingi ya Msingi kinasisitiza kwamba mchakato wa elimu lazima upangwa ili wanafunzi waweze kufikia matokeo ya jumla ya kitamaduni, kibinafsi na kiakili. Kwa hivyo, kuna mahitaji kadhaa ya jumla ya jinsi ya kuunda mpango wa somo.

Muhtasari wa somo ni nini?

Kila mwalimu mwenye uwezo, kabla ya kufundisha somo, hutengeneza mpango wa somo. Neno hili linamaanisha nini? Tangu nyakati za wanafunzi, kila mtu amezoea ukweli kwamba muhtasari ni habari ambayo imesikilizwa kwa maandishi. Katika ulimwengu wa mafundisho, kila kitu ni tofauti. Muhtasari (au kwa maneno mengine, mpango wa somo) huandaliwa mapema na hutumika kama aina ya usaidizi, kidokezo kwa mwalimu. Hii ni habari iliyokusanywa pamoja kuhusu somo linahusu nini, jinsi lilivyoundwa, lina maana gani, madhumuni yake ni nini, na jinsi lengo hili linafikiwa.

Kwa nini unahitaji kuunda mpango wa somo?

Kwanza kabisa, mwalimu anahitaji mpango wa somo. Hii ni kweli hasa kwa walimu wadogo ambao, kutokana na ukosefu wa uzoefu, wanaweza kuchanganyikiwa, kusahau kitu au kutozingatia. Kwa kweli, ikiwa imefikiriwa kwa uangalifu mapema jinsi ya kuwasilisha habari kwa wanafunzi, ni mazoezi gani ya kuiunganisha, na kuifanya, basi mchakato wa uigaji utaenda haraka zaidi na bora.

Mara nyingi, maelezo ya somo yanahitajika kuwasilishwa kwa mwalimu mkuu, kwa sababu hii ni tafakari ya moja kwa moja ya jinsi mwalimu anavyofanya kazi, jinsi mbinu ya kufundisha inalingana na mahitaji ya shule na mtaala. Nguvu za mwalimu, pamoja na makosa yake ya mbinu na mapungufu, yanaonekana wazi kutoka kwa maelezo.

Mahitaji ya msingi

Ni vigumu kupata mahitaji ya jumla ambayo mipango yote ya somo lazima ifikie. Baada ya yote, mengi inategemea watoto, umri wao, kiwango cha maendeleo, aina ya somo na, bila shaka, somo yenyewe. Mpango wa somo la lugha ya Kirusi utakuwa tofauti kabisa na mpango wa somo, kwa mfano, kwenye ulimwengu unaotuzunguka. Kwa hivyo, hakuna umoja katika ufundishaji. Lakini kuna mahitaji kadhaa ya jumla ya jinsi mpango wa somo unapaswa kuonekana:


Ni nini kingine kinachofaa kulipa kipaumbele?

Kama sheria, wakati wa kuunda mpango wa somo, mwalimu anahitaji kufikiria kupitia kila undani. Hadi muda gani utatumika katika kutekeleza kila moja ya hoja za mpango. Ni muhimu kuandika maneno yote yaliyosemwa na mwalimu na kutoa majibu yanayotarajiwa ya wanafunzi kwao. Maswali yote ambayo mwalimu atauliza yanapaswa pia kuwa wazi. Itakuwa wazo nzuri kuashiria tofauti ni vifaa gani unafaa kufanyia kazi wakati wa somo. Iwapo aina fulani ya vijitabu vinatumika wakati wa somo au mwalimu anaonyesha wasilisho, picha, n.k. kwa uwazi, yote haya yanapaswa kuambatanishwa na maelezo ya somo kwa njia iliyochapishwa na ya kielektroniki. Muhtasari unapaswa kumalizika kwa muhtasari na kazi ya nyumbani.

Jinsi ya kuandaa vizuri muhtasari?

Mwalimu anaweza kujitengenezea mpango kwa namna yoyote ile. Hii inaweza kuwa maelezo rahisi, mistari binafsi, sentensi, au hati ya kina. Baadhi zinaonyesha maelezo muhimu kwa mchoro. Iwapo unahitaji kuwasilisha madokezo yako ili yakaguliwe na wakuu wako, fomu inayojulikana zaidi ni katika mfumo wa jedwali. Ni rahisi sana na ya kuona.

Mfano wa kuchora muhtasari mfupi

Mpango mfupi wa somo. darasa la 5

Kipengee: Lugha ya Kirusi.

Mada: kivumishi.

Aina ya somo: pamoja.

Kusudi la somo: kuwajulisha wanafunzi sehemu mpya ya hotuba.

Malengo makuu:

  • kukuza ustadi wa hotuba na uwezo;
  • fanya mazoezi ya uwezo wa kuratibu maneno.

Vifaa: ubao, chaki, takrima, meza.

Wakati wa madarasa:

  • Muda wa kupanga;
  • kuangalia kazi ya nyumbani;
  • maelezo ya nyenzo mpya (kusoma sheria, kufanya kazi nao, kufanya mazoezi ya kuimarisha nyenzo);
  • kurudia kwa nyenzo zilizosomwa;
  • muhtasari wa somo, kutathmini maarifa ya wanafunzi;
  • kazi ya nyumbani.

Tafadhali kumbuka kuwa pointi zote za somo lazima zifafanuliwe kwa kina na mwalimu, hadi kila maoni. Kwa kuongeza, kinyume na kila kitu unahitaji kuandika muda wa juu ambao utatolewa kwa kila mmoja wao. Kwa njia hii, hali haitatokea kwamba somo linakuja mwisho, na nusu tu ya yale ambayo mwalimu alipanga yamefanyika.

Sio noti zote zitakuwa sawa. Umri wa wanafunzi ni muhimu sana tunapozungumzia mipango ya somo. Daraja la 6, kwa mfano, linaweza kugundua habari mpya katika fomu ya kawaida. Huu ndio wakati mwalimu anaelezea sheria, anaandika vifaa muhimu kwenye ubao, na kisha hutoa mfululizo wa shughuli za kufanya mazoezi na kuunganisha kile kilichojifunza. Kwa daraja la 2, chaguo hili halitakuwa na ufanisi. Kwa watoto, ni desturi ya kuanzisha mambo mapya kwa njia ya kucheza au kwa msaada wa vifaa vya kuona.

Hebu tutoe mfano wa muhtasari mwingine.

Mpango wa somo la Kiingereza, darasa la 7

Somo: marudio ya nyenzo za kisarufi zilizofunikwa.

Aina ya somo: pamoja.

Kusudi la somo: unganisha ujuzi uliopatikana juu ya mada ya kutafsiri sentensi kutoka kwa hotuba ya moja kwa moja hadi hotuba isiyo ya moja kwa moja.

Malengo makuu:

  • kuendeleza ujuzi wa mawasiliano;
  • kukuza uwezo wa kufanya kazi katika timu;
  • kukuza uwezo wa kuonyesha jambo kuu katika nyenzo zilizosomwa.

Vifaa: ubao, chaki, wasilisho, kinasa sauti.

Wakati wa madarasa:

  • Muda wa kupanga;
  • fonetiki joto-up;
  • lexical joto-up;
  • marudio ya nyenzo zilizofunikwa (mazoezi, kazi ya kujitegemea, kazi ya timu);
  • kuangalia kazi ya nyumbani;
  • muhtasari wa somo;
  • kazi ya nyumbani.

Kama inavyoweza kuonekana kutoka kwa mfano huu, pointi za mpango wa somo hazina eneo wazi. Ukaguzi wa kawaida wa kazi ya nyumbani unaweza kufanywa mwanzoni mwa somo, katikati, au hata mwisho wa somo. Jambo kuu kwa mwalimu sio kuogopa kujaribu, kuvumbua na kuleta kitu kipya kwa kila somo, ili somo liwe la kupendeza na maalum kwa watoto. Ili watarajie. Kulingana na aina gani iliyochaguliwa, mpango wa somo utategemea. Daraja la 7 (tofauti, kwa mfano, watoto wa shule) hukuruhusu kupanga somo kwa njia isiyo ya kawaida. Marudio ya yale ambayo yamejifunza yanaweza kufanywa kwa njia ya mchezo au mashindano. Unaweza kuwapa wanafunzi fursa ya kuonyesha ujuzi wao kupitia kazi ya kujitegemea. Jambo kuu ni kuelewa ni aina gani ya shughuli inayofaa kwa darasa maalum, kikundi maalum cha wanafunzi (unahitaji kuzingatia umri na utendaji wa jumla katika darasa).

Kwa muhtasari

Kwa hivyo, wacha tufanye muhtasari wa yote hapo juu. Maagizo ya hatua kwa hatua ya kuunda mpango wa somo yataonekana kama hii:

  1. Mada/darasa.
  2. Aina ya somo.
  3. Mada ya somo.
  4. Lengo.
  5. Malengo makuu.
  6. Vifaa.
  7. Wakati wa madarasa:
  • wakati wa shirika, joto-up, nk. (tunaanza kuelezea kwa undani hotuba ya mwalimu na wanafunzi);
  • kuangalia kazi ya nyumbani;
  • kuanzishwa kwa nyenzo mpya, maendeleo yake;
  • ujumuishaji wa kile ambacho kimejifunza, kurudia.

8. Kujumlisha.

Hatua za somo zinaweza kupangwa kwa mpangilio wowote, zinaweza kuongezwa au kuwasilishwa kwa kuchagua wakati wa somo.

Usisahau kwamba, kwanza kabisa, maelezo hayahitajiki na mamlaka, si kwa mwalimu mkuu, si kwa mkurugenzi na si kwa wanafunzi. Ni chombo cha kufanya kazi na msaidizi wa mwalimu. Na hapa sio suala la uzoefu au uwezo wa kujaribu papo hapo. Hakuna mtu anayekusumbua kuleta kitu kipya au maalum kwenye somo. Mwalimu anaweza kufanya utani, kutoa mfano kutoka kwa maisha (na, bila shaka, hii haipaswi kuandikwa katika maelezo). Lakini kwa hali yoyote, mpango wa somo lazima uwepo. Una daraja la 8, 3 au 11 - haijalishi! Darasa linafanya kazi au halifanyiki, huifahamu "kwa kuruka" au inahitaji maelezo marefu - haijalishi! Fanya iwe sheria - fanya mpango kabla ya kila somo. Hakika haitakuwa ya kupita kiasi.

Upangaji wa mada ni mpango wa kazi wa muda mrefu wa mwalimu, ambao unaweza kubadilishwa wakati wa mwaka wa shule kwa sababu za kusudi na za kibinafsi: likizo, ugonjwa wa mwalimu, nk. Lakini mpango huu lazima ukamilike mwishoni mwa mwaka wa shule.

Upangaji wa somo huakisi mada ya somo na darasa ambalo linafunzwa; madhumuni ya somo na maelezo ya malengo yake ya didactic; muhtasari wa nyenzo zilizosomwa katika somo; aina ya shirika la shughuli za kielimu na utambuzi wa wanafunzi, mbinu, vifaa vya kufundishia, mfumo wa kazi na kazi, malezi ya dhana mpya za kisayansi na mbinu za shughuli na matumizi yao katika hali mbalimbali za kujifunza, udhibiti na urekebishaji wa shughuli za kielimu za wanafunzi. zimedhamiriwa. Mpango wa somo unafafanua muundo wake, huamua takriban kipimo cha muda kwa aina mbalimbali za kazi, hutoa mbinu za kuangalia mafanikio ya kujifunza kwa watoto wa shule, hutaja majina yao, ambao wamepangwa kuhojiwa, kuchunguzwa, nk.

Pakua:


Hakiki:

Upangaji wa mada na somo.

Upangaji wa mada ni mpango wa kazi wa muda mrefu wa mwalimu, ambao unaweza kubadilishwa wakati wa mwaka wa shule kwa sababu za kusudi na za kibinafsi: likizo, ugonjwa wa mwalimu, nk. Lakini mpango huu lazima ukamilike mwishoni mwa mwaka wa shule.

Kwa nini unahitaji TP?:Kulingana na TP, mwalimu hutengeneza mipango ya somo, utawala hufuatilia kukamilika kwa programu na utimilifu wa mahitaji ya kiwango cha maandalizi ya wanafunzi katika kila hatua ya mafunzo. Kabla ya meza na TP, ni muhimu kuonyesha vifaa vya kufundishia, kuorodhesha miongozo ya ziada inayoonyesha mwandishi, mchapishaji na mwaka wa kuchapishwa.

Vigezo vya TP:

· Nambari ya kuzuia/somo

· Idadi ya saa zilizotengwa kwa kila block/somo

· Mada/hali ya kujifunzia

· Aina za RD: kusoma, kusikiliza, kuandika, kuzungumza

· Vipengele vya somo: fonetiki, msamiati, sarufi

· Kipengele cha kitamaduni cha kijamii (angazia kando)

· Udhibiti (angazia kando). Onyesha vitu vya udhibiti, muda wa majaribio ya mada na hatua muhimu (robo).

· Zana za mafunzo (UMK, TSO, n.k.)

Grafu za aina za RD na vipengele vya lugha vinaweza kuwa na nyenzo za lugha na hotuba zitakazoweza kutumiwa katika hotuba ya mdomo na maandishi, na zinaweza kuwa na kiungo cha kitabu cha mwalimu ambamo zimeorodheshwa.

Biboletova: mada, istilahi, kazi za mawasiliano, hotuba na njia za lugha.

· Boriti: mada, takriban idadi ya masomo, yaliyomo kuu ya mada, ambayo inachangia utekelezaji wa malengo na malengo ya masomo, kazi kuu za vitendo, nyenzo za lugha na hotuba, vitu vya kudhibiti.

Upangaji wa somo- maelezo ya upangaji wa mada kuhusiana na kila somo la mtu binafsi, kufikiria na kuandaa mpango wa somo na muhtasari baada ya yaliyomo kuu na lengo la somo kuamuliwa. Imeundwa kwa misingi ya mpango wa mada, maudhui ya programu, ujuzi wa mwalimu wa wanafunzi, pamoja na kiwango chao cha maandalizi. Katika kupanga somo na kukuza teknolojia ya utoaji wake, kuna sehemu mbili zilizounganishwa:

· 1) kufikiri juu ya madhumuni ya somo, kila hatua;

· 2) kurekodi katika daftari maalum kwa namna moja au nyingine ya mpango wa somo.

Upangaji wa somo huakisi mada ya somo na darasa ambalo linafunzwa; madhumuni ya somo na maelezo ya malengo yake ya didactic; muhtasari wa nyenzo zilizosomwa katika somo; aina ya shirika la shughuli za kielimu na utambuzi wa wanafunzi, mbinu, vifaa vya kufundishia, mfumo wa kazi na kazi, malezi ya dhana mpya za kisayansi na mbinu za shughuli na matumizi yao katika hali mbalimbali za kujifunza, udhibiti na urekebishaji wa shughuli za kielimu za wanafunzi. zimedhamiriwa. Mpango wa somo unafafanua muundo wake, huamua takriban kipimo cha muda kwa aina mbalimbali za kazi, hutoa mbinu za kuangalia mafanikio ya kujifunza kwa watoto wa shule, hutaja majina yao, ambao wamepangwa kuhojiwa, kuchunguzwa, nk.

Maandalizi ya mwalimu kwa somo hayajumuishi tu uchambuzi wa kina wa nyenzo za kielimu, lakini pia maswali yanayowezekana, majibu, na hukumu za wanafunzi wenyewe wakati wa kufanya kazi nayo. Kadiri uchambuzi kama huo unavyofanywa kwa undani zaidi, kuna uwezekano mdogo wa kukutana na hali zisizotarajiwa wakati wa somo.

Baada ya uchambuzi wa kina na tafakari ya muundo wa somo, mwalimu anaandika mpango wa somo. Mpango wa somo ni mwongozo tu wa hatua, na wakati somo linahitaji kufanya mabadiliko fulani wakati wa somo, mwalimu sio tu ana haki, lakini analazimika kupotoka kutoka kwa mpango huo ili kuhakikisha ufanisi mkubwa wa somo. Lakini marekebisho haya sio ya hiari, lakini yanahusiana na hali mpya inayoibuka bila kutarajia na aina zilizopangwa za kazi na kuchukua tabia ya mabadiliko ya kimfumo kwa muundo wa somo na yaliyomo katika shughuli za mwalimu na wanafunzi kulingana na malengo yaliyopangwa hapo awali na malengo ya masomo ya somo.



Mpango wa somo - hati inayosimamia shughuli katika somo: walimu - juu ya shirika la mchakato wa elimu; wanafunzi - kupata maarifa, ujuzi na uwezo katika somo kwa mujibu wa mtaala. Maandalizi ya upangaji wa somo yanadhibitiwa na Kanuni za shule kuhusu upangaji wa somo, zilizoidhinishwa na agizo la mkurugenzi wa shule la tarehe 2 Aprili 2010 65.




Malengo makuu ya mpango wa somo: kuamua mahali pa somo katika mada inayosomwa; kufafanua lengo la utatu wa somo; uteuzi wa maudhui ya somo kulingana na malengo na malengo ya somo; kuweka kambi nyenzo za kielimu zilizochaguliwa na kuamua mlolongo wa masomo yake; uteuzi wa njia za kufundishia na aina za kupanga shughuli za utambuzi za wanafunzi, zinazolenga kuunda hali ya uchukuaji wao wa nyenzo za kielimu.


Vipengele kuu vya mpango wa somo lengwa: kuweka malengo ya kujifunza kwa wanafunzi, kwa somo zima na kwa hatua zake za kibinafsi; mawasiliano: kuamua kiwango cha mawasiliano kati ya mwalimu na darasa; kulingana na yaliyomo: uteuzi wa nyenzo za kusoma, ujumuishaji, marudio, kazi ya kujitegemea, nk; kiteknolojia: uchaguzi wa fomu, mbinu na mbinu za kufundisha; control and evaluation: udhibiti na tathmini: matumizi ya kutathmini shughuli za mwanafunzi katika somo ili kuchochea shughuli yake na kukuza shauku ya utambuzi.


Hatua za kupanga somo: kuamua madhumuni na aina ya somo, kuendeleza muundo wake; uteuzi wa maudhui bora ya nyenzo za elimu; kukazia habari kuu ambayo mwanafunzi anapaswa kuelewa na kukumbuka katika somo; uteuzi wa mbinu za teknolojia, zana, mbinu za kufundisha kwa mujibu wa madhumuni na aina ya somo; kuchagua aina za kuandaa shughuli za wanafunzi darasani, aina za shirika na idadi kamili ya kazi zao za kujitegemea; kuamua orodha ya wanafunzi ambao rekodi zao za elimu zitaangaliwa; kufikiria kupitia aina za muhtasari wa somo, tafakari; kuamua fomu na kiasi cha kazi ya nyumbani; maandalizi ya mpango wa somo.


Sheria za kuhakikisha utekelezaji mzuri wa somo lililopangwa: Kuzingatia umri wa mtu binafsi na sifa za kisaikolojia za wanafunzi katika darasa, kiwango chao cha ujuzi, pamoja na sifa za timu nzima ya darasa kwa ujumla. Uchaguzi wa kazi mbalimbali za elimu. Tofauti ya kazi za elimu. Kuamua njia za kukuza hamu ya utambuzi ya wanafunzi. Kufikiri kupitia mbinu za kufundisha.


Maandalizi ya mpango wa somo Sehemu rasmi ya muhtasari: nambari ya somo; tarehe na mada ya somo; madhumuni ya utatu wa somo; vifaa. Yaliyomo katika muhtasari: maelezo ya hatua za somo, majina, mlolongo na yaliyomo ambayo hutegemea somo maalum.


Orodha ya jadi ya hatua za somo: Marudio ya maarifa ya kimsingi (ufafanuzi wa dhana ambazo zinahitaji kuamilishwa katika akili za wanafunzi ili kuwatayarisha kwa mtazamo wa nyenzo mpya; kazi ya kujitegemea ya wanafunzi, kiasi chake, fomu; aina za udhibiti. kazi ya darasa, wanafunzi binafsi) Uhamasishaji wa maarifa mapya (dhana mpya na njia za kuzisimamia; kuamua malengo ya utambuzi wa somo, i.e. kile wanafunzi wanapaswa kujifunza na kujua; maswali ya utatuzi na habari; chaguzi za ujumuishaji wa somo. nyenzo za kujifunza) Uundaji wa ujuzi (ujuzi maalum na ujuzi wa kufanya mazoezi ya mdomo na maandishi na mbinu za "majibu" kwa wanafunzi ambao watahojiwa; kwa somo la kazi ya kujitegemea ya ubunifu;

Mfano wa Mpango wa Somo

Somo: chukua jina la mada kutoka kwa mkusanyiko wa mtaala, kutoka kwa kiwango au upangaji wa somo uliobuni.

Somo Na.: Andika nambari ya mfululizo ya somo na jina lake kutoka kwa upangaji wa somo lako.

Aina ya somo: Unaamua mwenyewe, kwa kuzingatia malengo na malengo ya somo. Kunaweza kuwa na: somo la pamoja, somo la kuunganisha nyenzo mpya, somo la kurudia na la jumla, nk.

Malengo ya somo: Orodhesha kwa ufupi yaliyomo katika kazi za elimu, maendeleo na elimu.

Malengo ya somo ni pamoja na mambo yafuatayo:

1. Kazi ya elimu:

Maarifa(dhana, matukio, idadi, fomula, sheria, nadharia, n.k., ndogo kulingana na mipango ya uwasilishaji)

Ujuzi:
maalum (kusuluhisha shida, kufanya vipimo, nk)

elimu ya jumla (hotuba iliyoandikwa na ya mdomo, monologue na mazungumzo, njia mbali mbali za kufanya kazi na fasihi ya kielimu na ya ziada, ikionyesha jambo kuu katika mfumo wa mpango rahisi na ngumu, memos na algorithms, nadharia, muhtasari, michoro; ustadi wa kuu. aina za majibu (kurejelea, jibu la mada, sifa za kulinganisha, ujumbe, ripoti), kuunda ufafanuzi wa dhana, kulinganisha, ushahidi, kuamua madhumuni ya kazi, kuchagua njia za busara za kufanya kazi, ustadi wa njia za udhibiti na udhibiti wa pande zote. , tathmini ya kibinafsi na ya pande zote, uwezo wa kufanya kazi kwa pamoja, kusimamia kazi ya timu, nk.

Ujuzi- hii ni ujuzi ulioletwa kwa automatism wakati wa kufundisha fizikia, uundaji wa ujuzi hautolewa.

2. Kielimu: maoni ya maadili na uzuri, mfumo wa maoni juu ya ulimwengu, uwezo wa kufuata kanuni za tabia, kutii sheria.
Mahitaji ya kibinafsi, nia za kijamii. tabia, shughuli, maadili na mwelekeo wa thamani, mtazamo wa ulimwengu. (muundo wa jambo, dutu - aina ya jambo, mifumo ya nguvu na ya takwimu, ushawishi wa hali juu ya asili ya michakato ya kimwili, nk)

3. Maendeleo: Ukuzaji wa hotuba, fikira, hisia (mtazamo wa ulimwengu wa nje kupitia hisi) nyanja za utu, kihemko-ya hiari (hisia, uzoefu, mtazamo, mapenzi) na mahitaji ya eneo la motisha.

Shughuli ya kiakili: uchambuzi, awali, uainishaji, uwezo wa kuchunguza, kuteka hitimisho, kutambua vipengele muhimu vya vitu, uwezo wa kutambua malengo na mbinu za shughuli, angalia matokeo yake, kuweka hypotheses, kujenga mpango wa majaribio.

Vifaa kwa ajili ya somo: hapa unaorodhesha vifaa na vyombo vya maonyesho, kazi za maabara na warsha (mishumaa, rula, mizani, dynamometers, nk). Hapa pia unajumuisha orodha ya vifaa vya kiufundi vya kufundishia (TEA) ambavyo unapanga kutumia katika somo (projector ya juu, projekta ya juu, kinasa sauti, kompyuta, kamera ya televisheni, nk). Inaruhusiwa kujumuisha nyenzo za didactic na vifaa vya kuona (kadi, vipimo, mabango, vipande vya filamu, meza, kaseti za sauti, video, nk) katika sehemu hii.

Ubao umejumuishwa katika vifaa vya somo.

Mpango wa somo: imeandikwa kwa ufupi kulingana na hatua kuu za somo, mara nyingi huwasilishwa kwa maelezo katika mfumo wa jedwali na maudhui yafuatayo:

1. Sehemu ya shirika - dakika 2-3.
2. Mawasiliano ya ujuzi mpya - 8-10 min.
3. Kazi ya vitendo ya wanafunzi - 20-26 min.
4. Ujumbe wa kazi ya nyumbani - dakika 3-5.
5. Kukamilika kwa somo - dakika 1-2.

Kazi ya nyumbani ambayo wanafunzi watapokea kwa somo linalofuata imeonyeshwa.

Wakati wa madarasa- sehemu kuu ya mpango wako wa muhtasari. Hapa, kwa fomu ya kina, onyesha mlolongo wa vitendo vyako vya kuendesha somo. Sehemu hii katika muhtasari inaweza kuwasilishwa kwa namna ya jedwali.

Hapa kozi ya somo imeainishwa, ambapo mwalimu anatoa uundaji muhimu wa maneno na dhana za mtu binafsi, anaonyesha mlolongo wa uwasilishaji wa nyenzo za kielimu, na njia za kutumia vifaa vya kuona. Unahitaji kuwa mwangalifu hasa unapowasilisha mbinu za kimbinu za kuunda picha. Kile cha msingi kwa mwalimu mara nyingi hugeuka kuwa ngumu sana kwa wanafunzi. Kwa hivyo, katika maelezo ya somo ni muhimu kuelezea mbinu ya kufanya kazi na darasa kwa undani zaidi iwezekanavyo. Ikiwa mwalimu anataka kutumia taarifa za wasanii bora, basi kwa muhtasari lazima ziambatanishwe na alama za nukuu na zionyeshe ni kitabu gani ambacho nukuu imechukuliwa kutoka, onyesha mahali na mwaka wa kuchapishwa, mchapishaji, ukurasa.

Fikiria juu ya mpango wa masomo kadhaa mara moja. Tengeneza madhumuni ya kila somo na nafasi yake katika mfumo wa somo. Hii inafanya uwezekano wa kuanzisha uhusiano kati ya masomo na kufikia matumizi ya busara ya wakati. Kadiri somo hili linavyounganishwa kwa ukaribu na masomo mengine katika sehemu hii ya programu, kadiri somo lenyewe linavyokamilika, ndivyo maarifa ya wanafunzi yatakavyokuwa ya kina.

Utumizi usio na kipimo wa mipango ya kazi kutoka miaka iliyopita HAUKUBALIKI.

Fikia uthabiti kati ya madhumuni ya somo, yaliyomo kwenye nyenzo za kielimu, njia za kufundishia na aina za kupanga shughuli za utambuzi za wanafunzi. Kadiri mawasiliano haya yanavyokuwa katika kila hatua, katika kila wakati wa kufundisha na wa kielimu, ndivyo matokeo ya mwisho ya somo yatakuwa yenye ufanisi zaidi.

Maandalizi ya somo ni maandalizi ya kuongoza fikra za wanafunzi. Ni muhimu sana kwa mwalimu kutunga maswali mapema kwa namna ambayo yatachochea mawazo ya wanafunzi. Ni muhimu kupata maswali katika nyenzo zinazosomwa ambazo wanafunzi wanaweza kuwa nazo ili kurahisisha mchakato wao wa kujifunza.